Categories
outlook

രാജ്യം ഭരിക്കാൻ മറ്റൊരു അവസരം ചോദിക്കാനുള്ള വിശ്വാസ്യത നിലവിലെ സർക്കാരിന് നഷ്ടപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു, സ്വന്തം അനുയായികൾക്കിടയിൽ പോലും…

പ്രമുഖ വിവര്‍ത്തകനും കോളമിസ്റ്റും അസിം പ്രേംജി സര്‍വ്വകലാശാലയിലെ അധ്യാപകനുമായ ചന്ദന്‍ ഗൗഡ ഡെക്കാന്‍ ഹെറാള്‍ഡില്‍ എഴുതിയ കോളത്തിലെ പ്രധാന ഭാഗം

Spread the love

ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് അടുത്തിരിക്കുന്നു. തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ചർച്ചകൾ സ്വാഭാവികമായും മാധ്യമങ്ങൾ ഏറ്റെടുത്തു. രാഷ്ട്രീയ പ്രസംഗങ്ങൾ, സെഫോളജിസ്റ്റ് സ്പിൻ, പ്രീ-പോൾ സർവേകൾ, അപവാദങ്ങൾ, തമാശകൾ, ഗൂഢാലോചന കഥകൾ, മനുഷ്യ താൽപ്പര്യമുള്ള കഥകൾ, വ്യാജ വാർത്തകൾ, നിർത്താതെ പ്രചരിക്കുന്ന ജിംഗിളുകൾ എന്നിവ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളെ വൻതോതിൽ ശ്രദ്ധയിൽ എത്തിച്ചു. പക്ഷേ ഇത്തവണ ഏറ്റവും വലിയ പ്രശ്നത്തിൽ നിന്ന് ശ്രദ്ധ തിരിക്കരുത്: ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകളുടെ കാര്യം.

2018-ൽ അന്നത്തെ ധനമന്ത്രിയായിരുന്ന അരുൺ ജെയ്റ്റ്‌ലി അവതരിപ്പിച്ച ഇലക്ടറൽ ബോണ്ട് പദ്ധതി, വ്യക്തികൾക്കും കമ്പനികൾക്കും സ്റ്റേറ്റ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യയിൽ നിന്ന് ഒരു കോടി രൂപ വരെയുള്ള പരിധിയില്ലാതെ ബോണ്ടുകൾ വാങ്ങാനും രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളുടെ അക്കൗണ്ടുകളിലേക്ക് സംഭാവന നൽകാനും അനുവദിച്ചു. രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികൾക്കുള്ള സംഭാവനകൾ അജ്ഞാതമായി തുടരുന്ന തരത്തിലാണ് പദ്ധതി രൂപകൽപന ചെയ്തിരിക്കുന്നത്. ഇന്ത്യൻ സ്വകാര്യ കമ്പനികളിൽ നിന്നുള്ള സംഭാവനകൾ അനുവദിക്കുന്നതിനു പുറമേ, വിദേശ കമ്പനികൾക്കും അജ്ഞാതമായി രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികൾക്ക് സംഭാവന നൽകാൻ ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകൾ അനുവദിച്ചു. “വിദേശ കളിക്കാർക്ക്” നമ്മുടെ രാജ്യത്തിൻ്റെ രാഷ്ട്രീയത്തിലും ഭരണത്തിലും വലിയ സ്വാധീനം അനുവദിച്ചു.

thepoliticaleditor

ഞെട്ടിപ്പിക്കുന്ന ഈ പുതിയ വ്യവസ്ഥകൾ അനുവദിക്കാൻ ബിജെപി നേതൃത്വത്തിലുള്ള എൻഡിഎ സർക്കാർ നിയമപരമായ സാഹചര്യം ഒരുക്കിയിരുന്നു. 2016ലെ ധനകാര്യ നിയമം, 2010ലെ ഫോറിൻ കോൺട്രിബ്യൂഷൻ റെഗുലേഷൻ ആക്ടിൽ ഭേദഗതി വരുത്തി, ഇന്ത്യൻ സ്ഥാപനങ്ങളിൽ ഓഹരി പങ്കാളിത്തമുള്ള വിദേശ കമ്പനികളെ ഇന്ത്യയിലെ രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികൾക്ക് ആദ്യമായി സംഭാവന നൽകാൻ അനുവദിച്ചു.

അടുത്ത വർഷം, 1951 ലെ ജനപ്രാതിനിധ്യ നിയമം ഭേദഗതി ചെയ്ത് രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികൾക്ക് അവരുടെ രാഷ്ട്രീയ ദാതാക്കളെ അജ്ഞാതമായി നിലനിർത്താൻ അനുവദിച്ചു. കമ്പനികൾ സ്വയം ലാഭമോ നഷ്ടമോ ഉണ്ടാക്കിയാലും പരിധിയില്ലാതെ പണം സംഭാവന ചെയ്യാൻ കമ്പനികളെ അനുവദിക്കുന്നതിന് കമ്പനി നിയമം 2013 ഭേദഗതി ചെയ്തു. ഇത് രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികൾക്ക് ധനസഹായം നൽകാൻ ഷെൽ കമ്പനികൾ സ്ഥാപിക്കുന്നതിനുള്ള അവസരം സാധ്യമാക്കി.

1961-ലെ ആദായനികുതി നിയമപ്രകാരം രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികൾ 20,000 രൂപയ്ക്ക് മുകളിലുള്ള ഫണ്ട് സ്വീകരിക്കുന്നതിന് നികുതി നൽകുന്നതിൽ നിന്ന് ഒഴിവാക്കിയിരുന്നു. അവർ സംഭാവനകളുടെ വിശദാംശങ്ങൾ പങ്കുവെച്ചാൽ ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകൾക്ക് നിയമം ബാധകമല്ലാതാക്കി മാറ്റുകയും ചെയ്തു.

രാഷ്ട്രീയ സംഭാവനകൾക്ക് അജ്ഞാതത്വം ഉറപ്പുനൽകുന്നത് രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളുടെ ഫണ്ടിംഗ് സ്രോതസ്സുകൾ അറിയാനുള്ള വോട്ടർമാരുടെ അവകാശത്തിൻ്റെ കടുത്ത ലംഘനമായിരുന്നു. വാസ്തവത്തിൽ, ഈ അജ്ഞാതത്വം അന്യായമാണ്. കാരണം പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികൾക്ക് ലഭിച്ച ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകളെക്കുറിച്ചുള്ള വിശദാംശങ്ങൾ സർക്കാരിന് എസ്ബിഐയിൽ നിന്ന് തിരിച്ചറിയാനും ആ ദാതാക്കൾക്ക് പിഴ ചുമത്താനും കഴിയും. ലളിതമായി പറഞ്ഞാൽ, ഇലക്ടറൽ ബോണ്ട് പദ്ധതി അതിൻ്റെ ജനാധിപത്യം സംരക്ഷിക്കാൻ രാജ്യം സങ്കൽപ്പിച്ച ശ്രമങ്ങളെ ഇല്ലാതാക്കി.

തീർച്ചയായും, നമ്മുടെ രാഷ്ട്രീയത്തിന് ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകൾ ഉയർത്തുന്ന അപകടങ്ങൾ രണ്ട് മാസം മുമ്പ് സുപ്രീം കോടതി മനസ്സിലാക്കുകയും ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകൾ ഭരണഘടനാ വിരുദ്ധമെന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കുകയും ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകൾ വാങ്ങുന്നവരുടെയും സ്വീകർത്താക്കളുടെയും വിശദാംശങ്ങൾ വെളിപ്പെടുത്താൻ എസ്ബിഐയോട് ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു. 7,000 കോടിയോളം വരുന്ന ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകളിൽ ബിജെപിയുടെ വിഹിതം മറ്റ് പാർട്ടികൾക്ക് ലഭിച്ചതിനേക്കാൾ കൂടുതലാണെന്ന് ബാങ്കിൻ്റെ “വെളിപ്പെടുത്തൽ വിമുഖത” തെളിയിക്കുന്നു.

പല കമ്പനികളും ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകൾ ഇഡി റെയ്ഡുകൾക്ക് ശേഷം അല്ലെങ്കിൽ സർക്കാർ കരാറുകൾക്കായി ലോബി ചെയ്തതിന് ശേഷം വാങ്ങിയതായി ഇപ്പോൾ മനസ്സിലാകുന്നു . സർക്കാർ അധികാരത്തിൻ്റെ നഗ്നമായ ദുർവിനിയോഗത്തിൻ്റെ കൂടുതൽ തെളിവായി 2018-ൽ ധനമന്ത്രാലയം 10 കോടി രൂപയുടെ ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകൾ കാലഹരണപ്പെട്ടതിന് ശേഷം കാശാക്കി മാറ്റാൻ അനുവദിക്കണമെന്ന് എസ്ബിഐയെ നിർബന്ധിച്ചു. (ബി.ജെ.പി സർക്കാർ തന്നെ നിശ്ചയിച്ചിട്ടുള്ള നിയമങ്ങൾ അനുസരിച്ച് ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകൾ വാങ്ങിയതിന് 15 ദിവസത്തിനുള്ളിൽ എൻക്യാഷ് ചെയ്യണം.)

ഭരണകക്ഷിക്ക് പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളേക്കാൾ വലിയ സാമ്പത്തിക ശക്തി ഉറപ്പാക്കാനുള്ള ഒരു മാർഗമായിരുന്നു ഇലക്ടറൽ ബോണ്ടുകൾ എന്ന് ആർക്കും കാണാൻ കഴിയും. പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളെ ദുർബലപ്പെടുത്താൻ കേന്ദ്രസർക്കാർ മറ്റ് മാർഗങ്ങളും ഉപയോഗിച്ചു. ഇ.ഡിയും സി.ബി.ഐയും പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളിലെ അംഗങ്ങളെ മാത്രം നോട്ടമിട്ടു. ബി.ജെ.പിയിലേക്ക് ചേരി മാറിയതിന് ശേഷം 23 രാഷ്ട്രീയ നേതാക്കൾക്കെതിരായ അഴിമതിക്കേസുകളുടെ അന്വേഷണം സ്തംഭിച്ചിരിക്കുകയോ അവസാനിപ്പിക്കുകയോ ചെയ്തതായി അടുത്തിടെ “ഇന്ത്യൻ എക്സ്പ്രസ് റിപ്പോർട്ട്” പറയുന്നു.

നമ്മുടെ രാജ്യത്തെ ജനാധിപത്യ ലംഘനം ഇവിടെ വളരെ വ്യക്തമാണ്. രാജ്യം ഭരിക്കാൻ മറ്റൊരു അവസരം ചോദിക്കാനുള്ള വിശ്വാസ്യത നിലവിലെ സർക്കാരിന് നഷ്ടപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു, സ്വന്തം അനുയായികൾക്കിടയിൽ പോലും.

(കടപ്പാട്- ഡെക്കാണ്‍ ഹെറാള്‍ഡ് ദിനപത്രം)

Spread the love
English Summary:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Social Connect

Editors' Pick