Categories
latest news

തോല്‍വിക്കു ശേഷം ആദ്യമായി അമേഠിയില്‍ എത്തിയ രാഹുല്‍ ഗാന്ധിയെ ജനങ്ങള്‍ സ്വീകരിച്ച വിധം…

2019 ലെ ഞെട്ടിക്കുന്ന തോൽവിക്ക് ശേഷമുള്ള ആദ്യ പൊതു റാലിക്കായി കോൺഗ്രസ് നേതാവ് രാഹുൽ ഗാന്ധി തന്റെ പഴയ മണ്ഡലമായ അമേഠിയിൽ തിങ്കളാഴ്ച എത്തിയത് ഇന്ത്യന്‍ രാഷ്ട്രീയത്തിലെ നഷ്ടപ്പെടലിന്റെയും തിരിച്ചുപിടിക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങളുടെയും പ്രതീകാത്മക കാഴ്ചയായി. വലിയ ജനക്കൂട്ടം അവിടെ രാഹുലിനെ കാണാന്‍ എത്തി. ഭാരത് ജോഡോ ന്യായ് യാത്രയുടെ ഭാഗമായി അമേഠിയിൽ എത്തിയ ഗാന്ധി മണ്ഡലത്തിലെ ഒരു വലിയ ജനക്കൂട്ടത്തെ അഭിസംബോധന ചെയ്തു, അദ്ദേഹം മൂന്ന് തവണ മികച്ച വിജയം നേടിയെങ്കിലും 2019 ൽ ഇറാനിയോട് 55,000 വോട്ടിന് പരാജയപ്പെടുകയായിരുന്നു..

ഒരു ചുവന്ന ഓപ്പൺ എയർ ജീപ്പിൽ രാഹുൽ ഗാന്ധിയെയും പരിവാരങ്ങളെയും ഒരു നോക്ക് കാണാൻ ആയിരക്കണക്കിന് ജനക്കൂട്ടം തടിച്ചുകൂടുന്നത് ദൃശ്യങ്ങളിൽ കാണാമായിരുന്നു. ജീപ്പിന് മുകളിൽ നിന്ന് ജനക്കൂട്ടത്തിന് നേരെ 53-കാരനായ നേതാവ് കൈകാണിച്ചപ്പോൾ ഗാന്ധി നാമവും ചിത്രവും ആലേഖനം ചെയ്ത പതാകകൾ പശ്ചാത്തലത്തിൽ പറന്നുയർന്നു.

thepoliticaleditor

“ഞാൻ അമേഠിയിൽ വന്നിട്ടുണ്ട്. നമ്മുടെ ടെ ബന്ധം പഴയതാണ്. നമുക്കിടയിൽ ഒരു സ്നേഹബന്ധമുണ്ട്. നിങ്ങൾക്കെല്ലാവർക്കും നന്ദി പറയാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. 2022ലെ ഭാരത് ജോഡോ യാത്രയ്ക്കിടെ അമേഠിയിൽ നിന്നുള്ള ആളുകൾ വന്ന് എന്തുകൊണ്ടാണ് താൻ മുൻ സീറ്റിലേക്ക് വരാത്തതെന്ന് പരാതിപ്പെട്ടു. ഇന്ന് ഞാൻ അമേഠിയിൽ നിങ്ങളുടെ മുന്നിൽ നിൽക്കുന്നു.” — രാഹുൽ ഗാന്ധി ജനങ്ങളോട് പറഞ്ഞു. കോൺഗ്രസ് അധ്യക്ഷൻ മല്ലികാർജുൻ ഖാർഗെയ്‌ക്കൊപ്പമെത്തിയ ഗാന്ധി രാമക്ഷേത്ര ഉദ്ഘാടന ചടങ്ങ്, ജാതി സെൻസസ്, പാവപ്പെട്ടവരുടെ ക്ഷേമം എന്നിവയെച്ചൊല്ലി സർക്കാരിനെ കടന്നാക്രമിച്ചു.

എന്നാല്‍ സിറ്റിങ് എം.പി.യും മന്ത്രിയുമായ സ്മൃതി ഇറാനി രാഹുലിന്റെ സന്ദര്‍ശനത്തെ വെറും വ്യര്‍ഥ കോലാഹലം എന്ന രീതിയിലാണ് വിമര്‍ശിച്ചത്. “രാഹുൽ ഗാന്ധി അമേഠിയെ അധികാര കേന്ദ്രമായി കണക്കാക്കി, പക്ഷേ സേവനം നൽകിയില്ല. അതുകൊണ്ടാണ് അമേത്തിയിലെ വിജനമായ തെരുവുകൾ അദ്ദേഹത്തെ സ്വാഗതം ചെയ്തത്. രാഹുൽ ഗാന്ധിയെ സ്വാഗതം ചെയ്ത കോൺഗ്രസ് പ്രവർത്തകർ അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ യാത്രയിൽ പങ്കെടുത്തില്ല, അതിനാൽ കോൺഗ്രസിന് സുൽത്താൻപൂരിൽ നിന്നും പ്രതാപ്ഗഡിൽ നിന്നും പ്രവർത്തകരെ വിളിക്കേണ്ടി വന്നു. ”–അവർ പറഞ്ഞു.

1980 മുതൽ നെഹ്‌റു-ഗാന്ധി കുടുംബത്തിലെ നാല് അംഗങ്ങൾ — സഞ്ജയ് ഗാന്ധി, രാജീവ് ഗാന്ധി, സോണിയ ഗാന്ധി, രാഹുൽ ഗാന്ധി എന്നിവർ– പ്രതിനിധീകരിച്ച സെൻട്രൽ യുപിയിലെ അമേഠി ഇന്ത്യൻ രാഷ്ട്രീയത്തിലെ ഏറ്റവും അഭിമാനകരമായ സീറ്റായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. 2004-ൽ 300,000 വോട്ടുകൾക്ക് രാഹുൽ ഗാന്ധി തൻ്റെ ആദ്യ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വിജയിക്കുകയും ലോക്‌സഭയിൽ അരങ്ങേറ്റം കുറിക്കുകയും പിന്നീട് രണ്ട് തെരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ കൂടി വിജയിക്കുകയും ചെയ്തു . 2009 ലും 2014 ലും ഏകദേശം 100,000 വോട്ടുകൾക്ക് അദ്ദേഹം ഇറാനിയെ പരാജയപ്പെടുത്തി. എന്നാൽ 2019 ൽ ഇറാനിയിൽ നിന്ന് തന്നെ പരാജയം ഏറ്റുവാങ്ങുകയും ചെയ്തു. തുടർന്ന് കേരളത്തിലെ വയനാട്ടിൽ നിന്നുള്ള പാർലമെൻ്റേറിയനായാണ് ഗാന്ധി ലോക്സഭയിലെത്തിയത്.

2019 ന് ശേഷം അമേഠിയിൽ നടക്കുന്ന ഗാന്ധിയുടെ ആദ്യ പ്രധാന റാലിക്ക് എത്തിയതോടെ രാഹുൽ ഉത്തർപ്രദേശിലേക്ക് മടങ്ങണമെന്ന് കോൺഗ്രസിലെ ഒരു വിഭാഗം ആഗ്രഹിക്കുന്നതിനു പ്രാധാന്യം വന്നിരിക്കുന്നു. സോണിയാ ഗാന്ധി രാജ്യസഭയിലേക്ക് മാറിയതിന് പിന്നാലെയാണ് ആവശ്യം ഉയർന്നിരിക്കുന്നത്. രാഹുല്‍ഗാന്ധി അമേഠിയില്‍ മല്‍സരിച്ചതോടെ അമ്മ സോണിയ ഗാന്ധി തൊട്ടടുത്ത മണ്ഡലമായ റായ്ബറേലി തിരഞ്ഞെടുത്തു. അവര്‍ റായ്ബറേലിയെ പ്രതിനിധീകരിച്ചാണ് പാര്‍ലമെന്റിലുള്ളത്. ഇനി അവര്‍ ലോക്‌സഭ ഒഴിവാക്കി രാജ്യസഭയിലേക്കാണ് പോകുന്നത്. ഇതോടെ ഇന്ദിരാ കുടുംബത്തിന്റെ കുത്തക മണ്ഡലങ്ങളായ അമേഠി-റായ്ബറേലി അതിന്റെ ഗാന്ധി താരപദവി ഒഴിയുകയാണോ എന്ന ചര്‍ച്ച തുടങ്ങിയിട്ടുമുണ്ട്. രാഹുല്‍ അമേഠിയിലും പ്രിയങ്ക റായ്ബറേലിയിലും മല്‍സരിച്ചാല്‍ പഴയ മല്‍സരകാലം തിരിച്ചു വരുമെന്ന് കരുതുന്നവര്‍ കോണ്‍ഗ്രസില്‍ ധാരാളമാണ്.

Spread the love
English Summary:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Social Connect

Editors' Pick