Categories
latest news

ദേശീയ തലസ്ഥാനത്തും ഹരിയാനയിലും വന്‍ പോരാട്ടങ്ങള്‍…ആറാം ഘട്ടത്തില്‍ സംഭവിക്കാന്‍ പോകുന്നത്‌

8 സംസ്ഥാനങ്ങളിലും കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശങ്ങളിലുമായി 57 മണ്ഡലങ്ങളുള്ള ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൻ്റെ ആറാം ഘട്ടത്തിന് മെയ് 25 ന് കളമൊരുങ്ങി. ദേശീയ തലസ്ഥാനമായ ഡൽഹിയും ഹരിയാനയും കൂടാതെ ഉത്തർപ്രദേശ്, ഒഡീഷ, പശ്ചിമ ബംഗാൾ തുടങ്ങിയ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ പ്രധാന മണ്ഡലങ്ങളും ഉൾപ്പെടും. 889 സ്ഥാനാർത്ഥികളുടെ വിധി ഈ ഘട്ടത്തിൽ വോട്ടർമാർ തീരുമാനിക്കും.

മെയ് 25 ന് ഇനിപ്പറയുന്ന സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കും: ബീഹാർ (8), ഹരിയാന (10), ജാർഖണ്ഡ് (4), ഒഡീഷ (6), ഉത്തർപ്രദേശ് (14), പശ്ചിമ ബംഗാൾ (8), ഡൽഹി (7). മെയ് 7 മുതൽ മെയ് 25 വരെ വോട്ടെടുപ്പ് പുനഃക്രമീകരിച്ച ജമ്മു കശ്മീരിലെ അനന്ത്നാഗ്-രജൗരി മണ്ഡലത്തിലും 25-ന് വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കും.

thepoliticaleditor

ഡൽഹിയിൽ, വിശാല പ്രതിപക്ഷമായ ഇന്ത്യയുടെ രണ്ട് ഘടകകക്ഷികളായ ആം ആദ്മി പാർട്ടിയിൽ നിന്നും കോൺഗ്രസിൽ നിന്നും ബിജെപി ഒറ്റക്കെട്ടായ വെല്ലുവിളി നേരിടുകയാണ്. 2014ലും 2019ലും ഡൽഹിയിലെ 7 സീറ്റുകളിലും ബിജെപി വിജയിച്ചു. മെയ് 25 ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ മറ്റൊരു ക്ലീൻ സ്വീപ്പ് ലക്ഷ്യമിടുന്ന ബിജെപിക്ക് നിർണായക പോരാട്ടമാണ്. എന്നാൽ, മദ്യനയ കേസിൽ ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാൾ അറസ്റ്റിലായതോടെ മത്സരം രസകരമായി. എഎപിക്ക് വേണ്ടി പ്രചാരണം നടത്താൻ ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രിക്ക് താൽകാലിക ജാമ്യം ലഭിച്ചു. കേജ്‌രിവാളിൻ്റെ അറസ്റ്റ് എഎപിക്ക് വോട്ടർമാരിൽ നിന്ന് വൈകാരിക സഹതാപം നേടാൻ സഹായിക്കുമോ എന്ന കാര്യത്തിൽ ഇപ്പോഴും ഉറപ്പില്ലെങ്കിലും , തീർച്ചയായും ബിജെപിയും എഎപി-കോൺഗ്രസ് സഖ്യവും തമ്മിലുള്ള മത്സരത്തെ ഗൗരവമുള്ള ഒരു രാഷ്ട്രീയ നാടകമാക്കി മാറ്റി.

നിരവധി ഹൈ-വോൾട്ടേജ് മത്സരങ്ങൾ ഈ വർഷം ഡൽഹിയിൽ ഉണ്ട് . ന്യൂഡൽഹിയിൽ ബി.ജെ.പിയുടെ പുതുമുഖം ബൻസുരി സ്വരാജ് (സുഷമ സ്വരാജിൻ്റെ മകൾ) ആം ആദ്മി പാർട്ടി നേതാവ് സോമനാഥ് ഭാരതിയെ നേരിടും. നോർത്ത് ഈസ്റ്റ് ഡൽഹിയിൽ നിലവിലെ ബിജെപി എംപി മനോജ് തിവാരി കോൺഗ്രസിൻ്റെ കനയ്യ കുമാറിനെതിരെ മത്സരിക്കുന്നു. കിഴക്കൻ ഡൽഹിയിൽ ബിജെപിയുടെ ഹർഷ് മൽഹോത്രയും എഎപിയുടെ കുൽദീപ് കുമാറും തമ്മിൽ ഏറ്റുമുട്ടും. വടക്കുപടിഞ്ഞാറൻ ഡൽഹിയിൽ കോൺഗ്രസിൻ്റെ ഉദിത് രാജ് ബിജെപിയുടെ യോഗേന്ദ്ര ചന്ദോലിയയ്‌ക്കെതിരെ മത്സരിക്കുന്നു. ചാന്ദ്‌നി ചൗക്കിൽ ബിജെപിയുടെ പ്രവീൺ ഖണ്ഡേൽവാൾ കോൺഗ്രസിൻ്റെ മുതിർന്ന നേതാവ് ജയ് പ്രകാശ് അഗർവാളിനെ നേരിടുന്നു. എഎപിയുടെ സാഹിറാം പെഹൽവാനെതിരെ ബിജെപിയുടെ രാംവീർ സിംഗ് ബിധുരി മത്സരിക്കുന്നത് ദക്ഷിണ ഡൽഹിയിൽ ആണ് . പടിഞ്ഞാറൻ ഡൽഹിയിൽ കോൺഗ്രസിൻ്റെ മുതിർന്ന നേതാവ് മഹാബൽ മിശ്ര, ബിജെപിയുടെ കമൽജീത് സെഹ്‌രാവത്തിനെ നേരിടുന്നു.

ഹരിയാന ആണ് മറ്റൊരു പ്രധാന തട്ടകം. ഇവിടെ ബിജെപി വൻ ഭയപ്പാടിലാണ്. അവർ ഭരിക്കുന്ന സംസ്ഥാനത്ത് സാഹചര്യങ്ങൾ ശുഭമല്ല. ആറാം ഘട്ടത്തിൽ ഹരിയാനയിലെ 10 സീറ്റുകളിലും വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുമ്പോൾ നിരവധി മണ്ഡലങ്ങൾ ശ്രദ്ധാകേന്ദ്രമാകും. കർണാലിൽ, മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി മനോഹർ ലാൽ ഖട്ടാറിന് വലിയ ദേശീയ റോൾ നൽകുമെന്ന് പറഞ്ഞാണ് ബിജെപി അദ്ദേഹത്തെ മത്സരിപ്പിച്ചത്. കോൺഗ്രസിൻ്റെ യുവമുഖം ദിവ്യാൻഷു ബുദ്ധിരാജയെ അദ്ദേഹം നേരിടുന്നു . ഗുരുഗ്രാമിൽ, മുൻ രാജകുടുംബത്തിൻ്റെ പിൻഗാമിയായ കേന്ദ്രമന്ത്രി റാവു ഇന്ദർജിത് സിംഗിനെ ബിജെപി വീണ്ടും സ്ഥാനാർത്ഥിയാക്കി . നടനും കോൺഗ്രസ് സ്ഥാനാർത്ഥിയുമായ രാജ് ബബ്ബറിൻ്റെ വെല്ലുവിളിയാണ് അദ്ദേഹത്തിന് നേരിടേണ്ടി വരിക.

മുതിർന്ന ബിജെപി നേതാവും കേന്ദ്രമന്ത്രിയുമായ കൃഷൻ പാൽ ഗുർജറും കോൺഗ്രസ് മുതിർന്ന നേതാവുമായ മഹേന്ദർ പ്രതാപ് സിംഗും തമ്മിൽ കടുത്ത മത്സരമാണ് ഫരീദാബാദിൽ നടക്കുന്നത്. റോഹ്‌തക്കിൽ, ബിജെപിയുടെ അരവിന്ദ് ശർമ്മയെ വെല്ലുവിളിച്ച് കോൺഗ്രസിൻ്റെ ദീപേന്ദർ സിംഗ് ഹൂഡയ്‌ക്കൊപ്പം ഹൂഡ കുടുംബം തങ്ങളുടെ മുൻ കോട്ട വീണ്ടെടുക്കാൻ പോരാടുകയാണ്. 2019-ൽ ശർമ്മയോട് ഹൂഡയ്ക്ക് സീറ്റ് നഷ്‌ടപ്പെട്ടിരുന്നു .

ബി.ജെ.പിയുടെ വ്യവസായ പ്രമുഖൻ നവീൻ ജിൻഡാലും എ.എ.പി.യിലെ സുശീൽ ഗുപ്തയും ചൗട്ടാല കുടുംബത്തിൻ്റെ പിൻഗാമിയുമായ അഭയ് സിംഗ് ചൗട്ടാലയും തമ്മിലുള്ള ത്രികോണ പോരാട്ടമാണ് കുരുക്ഷേത്രയിൽ നടക്കുന്നത്.

ഉത്തർപ്രദേശിലെ സുൽത്താൻപൂരിൽ ബി.ജെ.പി സ്ഥാനാർഥിയും നിലവിലെ സ്ഥാനാർഥിയുമായ മനേക ഗാന്ധി തൻ്റെ കോട്ട നിലനിർത്താൻ ഒറ്റയാൾ പോരാട്ടത്തിലാണ്. ഇക്കുറി അവരുടെ മകൻ വരുൺ ഗാന്ധിക്ക് പിലിഭിത്തിൽ നിന്ന് ബിജെപി ടിക്കറ്റ് നിഷേധിച്ചത് വലിയ വാർത്തയായിരുന്നു . പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയും മുഖ്യമന്ത്രി യോഗി ആദിത്യനാഥും ഉൾപ്പെടെയുള്ള ബിജെപി താരപ്രചാരകർ ആരും സുൽത്താൻപൂരിൽ മനേകയ്ക്ക് വേണ്ടി പ്രചാരണത്തിനിറങ്ങിയില്ല. സമാജ്‌വാദി പാർട്ടിയുടെ രാം ഭൂവൽ നിഷാദും ബിഎസ്‌പിയുടെ ഉദയ് രാജ് വർമയുമാണ് അവരുടെ വെല്ലുവിളി. എസ്പിയുടെയും ബിഎസ്പിയുടെയും സ്ഥാനാർത്ഥികൾ മണ്ഡലത്തിലെ കുർമി, നിഷാദ് വോട്ടർമാരെ ആകർഷിക്കാനുള്ള പാർട്ടികളുടെ ശ്രമത്തിന് അടിവരയിടുന്നു . നേരത്തെ കോൺഗ്രസ് ഒമ്പത് തവണ സുൽത്താൻപൂരിൽ വിജയിച്ചപ്പോൾ ബിജെപി അഞ്ച് തവണ വിജയിച്ചു.

അസംഗഡിൽ അഖിലേഷ് യാദവിൻ്റെ ബന്ധുവായ എസ്പിയുടെ അഭയ് യാദവ്, യാദവ് ആധിപത്യമുള്ള മണ്ഡലത്തിൽ ബിജെപിയുടെ നിലവിലെ നേതാവും ജനപ്രിയ ഭോജ്പുരി നടനുമായ ദിനേഷ് ലാൽ യാദവിനെ നേരിടുകയാണ്. പൊതുതിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വൈവിധ്യമാർന്ന സ്ഥാനാർത്ഥികളെ അണിനിരത്താനുള്ള എസ്പിയുടെ പുതിയ സോഷ്യൽ എഞ്ചിനീയറിംഗ് ശ്രമങ്ങൾക്കിടയിൽ ഈ വർഷം മത്സരരംഗത്തുള്ള ചുരുക്കം യാദവ കുടുംബാംഗങ്ങളിൽ ഒരാളാണ് അഭയ് യാദവ്. 2019ൽ അഖിലേഷിനോട് പരാജയപ്പെട്ടതിന് ശേഷം 2022ലെ ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ എസ്പിയിൽ നിന്ന് ദിനേഷ് ലാൽ യാദവ് സീറ്റ് പിടിച്ചെടുത്തിരുന്നു. എസ്പി അധ്യക്ഷൻ ഈ വർഷം കനൗജിൽ നിന്നുള്ള മത്സരാർത്ഥിയായതിനാൽ, അഖിലേഷിൻ്റെ മുൻ മണ്ഡലം വീണ്ടെടുക്കാൻ അഭയയ്ക്ക് ഒരു അവസരം കൂടി ലഭിച്ചിരിക്കയാണ് . അസംഗഢിൽ യാദവർ ഗണ്യമായ സ്വാധീന ഘടകമാണ് . വർഷങ്ങളായി ഈ സമുദായത്തിൽ നിന്ന് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടവരാണ് ഇവിടത്തെ എംപിമാർ — 19 എംപിമാരിൽ 14 പേരും യാദവർ.

അലഹബാദ് രാഷ്ട്രീയമായി നിർണായകമായ മണ്ഡലമാണ് . ഇപ്പോൾ പ്രയാഗ്‌രാജ് എന്നറിയപ്പെടുന്ന അലഹബാദ് ഒരു ഹിന്ദു തീർഥാടന കേന്ദ്രമെന്ന നിലയിൽ ബിജെപിക്ക് നിർണായകമാണ്. 2019ൽ എസ്പിയും ബിഎസ്പിയും സംയുക്തമായി വെല്ലുവിളിച്ചിട്ടും ബിജെപി വൻ ഭൂരിപക്ഷത്തിൽ ഇവിടെ സീറ്റ് നേടി . ഇവിടെ നിന്ന് ബി.ജെ.പി ഹാട്രിക് നേടാനുള്ള പോരാട്ടത്തിലാണ്. നിലവിലെ സ്ഥാനാർത്ഥി റീത്ത ബഹുഗുണ ജോഷിയെ ഒഴിവാക്കി നീരജ് ത്രിപാഠിയെ ഇവിടെ നിന്ന് മത്സരിപ്പിക്കുന്നു. മുൻ പശ്ചിമ ബംഗാൾ ഗവർണറും യുപി മുൻ നിയമസഭാ സ്പീക്കറുമായ കേസരി നാഥ് ത്രിപാഠിയുടെ മകനാണ് ഇദ്ദേഹം . ബിജെപിക്ക് സീറ്റ് നിലനിർത്താൻ പിതാവിൻ്റെ പാരമ്പര്യത്തെയാണ് അദ്ദേഹം ആശ്രയിക്കുന്നത്. ത്രിപാഠി ഇന്ത്യമുന്നണി സ്ഥാനാർഥി കോൺഗ്രസിൽ നിന്നുള്ള ഉജ്ജ്വൽ ല് രമൺ സിങ്ങിനെയാണ് നേരിടുന്നത് . മുതിർന്ന എസ്പി നേതാവ് രേവതി രമൺ സിങ്ങിൻ്റെ മകനായ ഉജ്ജ്വൽ സിങ് , ബിജെപിക്ക് വെല്ലുവിളി ഉയർത്താൻ തൻ്റെ കുടുംബ പാരമ്പര്യത്തെ ആശ്രയിക്കുന്നു. സ്ഥാനാർത്ഥിയെ മാറ്റിയ ബി.ജെ.പിയുടെ നീക്കം പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുടെ സ്വാധീനത്തിന്റെ നിർണായകമായ ജനഹിത പരിശോധനയാകും.

ജമ്മു കശ്മീരിലെ അനന്തനാഗ് രജൗരി ആണ് മറ്റൊരു ശ്രദ്ധേയ മണ്ഡലം.മുൻ ജമ്മു കശ്മീർ മുഖ്യമന്ത്രി മെഹബൂബ മുഫ്തി നാഷണൽ കോൺഫറൻസിൻ്റെ മിയാൻ അൽത്താഫ് ലാർവിക്കും അപ്നി പാർട്ടിയുടെ സഫർ ഇഖ്ബാൽ ഖാൻ മാൻഹാസിനും എതിരെയാണ് ഇവിടെ മത്സരിക്കുന്നത്. മണ്ഡല പുനർ നിർണയത്തിന് മുമ്പ് പിഡിപിയുടെ ശക്തികേന്ദ്രമായിരുന്നു അനന്ത്നാഗ്. ആർട്ടിക്കിൾ 370 റദ്ദാക്കിയതിന് ശേഷമുള്ള പുതിയ സാഹചര്യത്തിൽ പിഡിപിക്ക് ഈ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കേവലം അഭിമാന പോരാട്ടം മാത്രമല്ല, നിർണായക രാഷ്ട്രീയ പരീക്ഷണവുമാണ്. എന്നാൽ നാഷണൽ കോൺഫെറൻസിന്റെ മിയാൻ അൽത്താഫ് ഒരു പ്രമുഖ ഗുജ്ജർ ആത്മീയ നേതാവാണ്. മേഖലയിലെ പഹാരി സമുദായത്തിന് എസ്ടി പദവി നൽകാനുള്ള കേന്ദ്രത്തിൻ്റെ തീരുമാനം ഗുജ്ജറുകളെ ചൊടിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. അപ്നി പാർട്ടിയുടെ മൻഹാസും ഷോപ്പിയാനിൽ നിന്നുള്ള ഒരു പഹാരിയാണ്. ഈ രണ്ട് ശക്തരായ പഹാരി നേതാക്കളുടെ സാന്നിധ്യം മെഹ്ബൂബയെ എങ്ങനെ ബാധിക്കും എന്നത് പ്രധാനമാണ്.

ബംഗാളിലെ മുൻ ഇടതുപക്ഷ ശക്തികേന്ദ്രമായ തംലുക് ബിജെപിയുടെ അഭിജിത് ഗംഗോപാധ്യായയും തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസിൻ്റെ ദേബാങ്ഷു ഭട്ടാചാര്യയും തമ്മിലുള്ള കടുത്ത ഏറ്റുമുട്ടലിന് സാക്ഷ്യം വഹിക്കുന്നു. കൊൽക്കത്ത ഹൈക്കോടതിയിലെ മുൻ ജഡ്ജിയാണ് ഗംഗോപാധ്യായ. ഇദ്ദേഹം തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുന്നോടിയായി സ്ഥാനമൊഴിഞ്ഞ് ബിജെപിയിൽ ചേർന്നിരുന്നു. ഇദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്ഥാനാർത്ഥിത്വം സംസ്ഥാനത്ത് ഏറെ കോളിളക്കം സൃഷ്ടിച്ചു. മുഖ്യമന്ത്രി മമതയ്‌ക്കെതിരെ ഈ മുൻ ജഡ്ജി രൂക്ഷ വിമർശനമാണ് ഉന്നയിച്ചത്. മുൻ മമത അനുയായിയും ഇപ്പോൾ സഹായിയും ബിജെപി നേതാവുമായ സുവേന്ദു അധികാരിയുടെ സഹോദരൻ ദിബ്യേന്ദു അധികാരിയെ മാറ്റിയാണ് ടിഎംസിയുടെ ദേബാങ്ഷു ഇവിടെ തൃണമൂൽ സ്ഥാനാർത്ഥി ആയിരിക്കുന്നത് .

Spread the love
English Summary:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Social Connect

Editors' Pick