Categories
latest news

ഇംഫാലില്‍ വംശീയതയുടെ ഇടയില്‍ വര്‍ഗീയതയുടെ തിരനോട്ടം…ഇതാ ഈ സംഭവങ്ങള്‍ ശ്രദ്ധേയം

മണിപ്പൂരിന്റെ തലസ്ഥാനമായ ഇംഫാലിലും വംശീയകലാപത്തില്‍ വിറങ്ങലിച്ചു നില്‍ക്കുന്ന കേന്ദ്രങ്ങളിലും ഉള്ള കടകളുടെയും സ്ഥാപനങ്ങളുടെയും പുറത്ത് ഇപ്പോള്‍ കാണുന്ന ചില താല്‍ക്കാലിക ബോര്‍ഡുകളും പോസ്റ്ററുകളും ഉണ്ട്- ഹിന്ദു കാ ദൂക്കാന്‍( ഹിന്ദുവിന്റെ കട), മെയ്‌തേയ് ക്ലിനിക്, മുസ്ലീം ഫാര്‍മസി…ഇങ്ങനെയാണ് പോസ്റ്ററുകള്‍.

ഇംഫാലിലെ മിക്ക കടകളുടെയും ചുമരുകളിലും ഇത്തരം പോസ്റ്ററുകള്‍ ഉണ്ടെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെടുന്നു. മണിപ്പൂരില്‍ രൂപം കൊണ്ടുവരുന്ന ആഴത്തിലുള്ള വര്‍ഗീയതയുടെ ചരടുകളെ ഉയര്‍ത്തിക്കാട്ടുന്ന ചുമരെഴുത്തുകളാണ് ഇവയെന്ന് കരുതണം.

thepoliticaleditor

മെയ് 3 ന് സംസ്ഥാനത്ത് ഗോത്രവർഗ കുക്കികളും ഭൂരിപക്ഷമായ മെയ്തേയ് സമുദായവും തമ്മിൽ തുടങ്ങിയ വംശീയ അക്രമങ്ങൾക്കിടയിൽ ജനക്കൂട്ടത്തിന്റെ ലക്ഷ്യ ആക്രമണങ്ങളിൽ നിന്ന് കടകളെ സംരക്ഷിക്കാൻ ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള പ്രതിരോധ നടപടിയാണ് ഈ പോസ്റ്ററുകൾ.

മണിപ്പൂരിലെ ഭൂരിപക്ഷ വിഭാഗമായ മെയ്‌തെയ്കള്‍ പ്രധാനമായും ലക്ഷ്യമിടുന്നത് കുക്കി സമുദായത്തിന്റെ സ്വത്തുക്കളാണ്. അബദ്ധത്തില്‍ മെയ്‌തെയ്കളുടെ തന്നെ സ്വത്തുക്കള്‍ ആക്രമിക്കപ്പെടരുത് എന്ന ലക്ഷ്യത്തിലാണ് ഇത്തരം തിരിച്ചറിയല്‍ നോട്ടീസുകള്‍. എന്നാല്‍ ഇതിലൂടെ ഹിന്ദു, മുസ്ലീം എന്നിങ്ങനെ മണിപ്പൂര്‍ ജനത മാനസികമായി വിഭജിക്കപ്പെടാന്‍ തുടങ്ങുന്നതിന്റെ സൂചനകള്‍ ആണ് ഇപ്പോഴത്തെ സംഭവവികാസങ്ങള്‍. വംശീയ കലാപത്തിന്റെ അടിയില്‍ വളര്‍ന്നു വരാന്‍ പോകുന്നത് വര്‍ഗീയതയും കൂടിയാണ് എന്ന സത്യത്തിലേക്ക് ഇത് വിരല്‍ ചൂണ്ടുന്നു എന്നാണ് നിരീക്ഷണം.

“ഇത് കുക്കി വസ്തു അല്ലെന്ന് കാണിക്കാനുള്ള അടയാളങ്ങളാണ് ഈ പോസ്റ്ററുകൾ. ഈ പോസ്റ്റർ നോക്കുമ്പോൾ, ഇത് ഒരു മെയ്തെയുടേതാണെന്ന് കലാപകാരികൾ മനസ്സിലാക്കും, അവർ അതിൽ തൊടില്ല. ജനക്കൂട്ടം കടയോ വീടോ ആക്രമിക്കുകയോ കത്തിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നില്ലെന്ന് ഉറപ്പാക്കാൻ മാത്രമാണിത് ”– പലചരക്ക് കട നടത്തുന്ന മെയ്തി സമുദായക്കാരനായ ഹെൻറി ഗോൺമേയ് ഒരു ദേശീയ ഓൺലൈൻ മാധ്യമത്തോട് പറഞ്ഞു.

ആക്രമണങ്ങളിൽ നിന്ന് സ്വയം പരിരക്ഷിക്കുന്നതിന് ആളുകൾ തങ്ങളുടെ മതപരമോ വംശീയമോ ആയ ബന്ധം അവരുടെ വാതിലുകളിൽ പ്രദർശിപ്പിക്കാൻ നിർബന്ധിതരാകുന്നു.

“ചുറ്റും നോക്കൂ, കുക്കികളുടെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള കടകൾ അവർ തിരഞ്ഞെടുത്ത് കത്തിച്ചതെങ്ങനെയെന്ന് കാണുക,” ന്യൂ ചെക്കോൺ മാർക്കറ്റിൽ ഷൂ ഷോപ്പ് നടത്തുന്ന മുസ്ലീമായ ലക്കി അലി പറഞ്ഞു. കുക്കികളും മെയ്തികളും എന്നീ രണ്ട് സമുദായങ്ങൾ പരസ്പരം പോരടിക്കുന്നു, ഞങ്ങൾ അതിനിടയിൽ അകപ്പെട്ടിരിക്കുകയാണ്. മെയ്തികൾ എന്റെ കടയും കത്തിക്കുമെന്ന് ഞാൻ ഭയപ്പെട്ടു. അതിനാലാണ് ഞാൻ പോസ്റ്റർ പതിച്ചത് “– ലക്കി അലി വിശദീകരിക്കുന്നു.

Spread the love
English Summary: NEW DEVELOPMENTS IN IMPHAL

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Social Connect

Editors' Pick