Categories
latest news

മോദിയുടെ നേര്‍ക്ക് ശരിയായി എറിയേണ്ട കല്ലുകള്‍ എറിയാത്തതാണ് കോൺഗ്രസിന്റെ പ്രശ്‍നം – തവ്‌ലീന്‍ സിങ് എഴുതുന്നു…മോദിയുടെ ദൗർബല്യങ്ങൾ… കോൺഗ്രസിന്റെ വിഡ്ഢിത്തങ്ങൾ

നരേന്ദ്രമോദിയുടെ നേര്‍ക്ക് ശരിയായി എറിയേണ്ട കല്ലുകള്‍ എറിയാത്തതാണ് കോണ്‍ഗ്രസിന് ഇന്ത്യന്‍ രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ മോദിയെ പരിക്കേല്‍പ്പിക്കാനാവാത്തതെന്ന് പ്രമുഖ രാഷ്ട്രീയ നിരീക്ഷകയും കോളമിസ്റ്റുമായി തവ്‌ലീന്‍ സിങ് പറയുന്നു. നരേന്ദ്രമോദിയുടെ നേരെയുള്ള കോണ്‍ഗ്രസിന്റെ അമ്പുകളെല്ലാം തിരഞ്ഞെടുപ്പു രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ ലക്ഷ്യം തെറ്റുന്നത് എന്തുകൊണ്ടെന്ന് വിശകലനം ചെയ്യുന്ന തവ്‌ലീന്‍ സിങ്, കോണ്‍ഗ്രസിന്റെ ഏറ്റവും വലിയ പരിമിതിയായി എടുത്തു പറയുന്നത് ഇപ്പോഴും പ്രിയങ്കാ ഗാന്ധിയും രാഹുലും നടത്തുന്ന കുടുംബപുരാണ വര്‍ത്തമാനങ്ങളും പുകഴ്ത്തലുകളും ആണ്. മോദിക്ക് കൂടുതല്‍ വോട്ട് കിട്ടുന്നതിന് കാരണക്കാരാകുന്നത് ഗാന്ധിസഹോദരങ്ങളുടെ ഈ പതിവു രീതിയാണെന്ന് അവര്‍ പരിഹസിക്കുന്നു.

അതേസമയം, മോദിയുടെ മര്‍മ്മത്തിനിട്ട് വിമര്‍ശിക്കേണ്ട പല കാര്യങ്ങളുണ്ട്. അത് ചെയ്താല്‍ മോദി ശരിക്കും വിറച്ചു പോകും. എന്നാല്‍ അത് ആരും ചെയ്യുന്നില്ല. ബിജെപിയിലും ഭരണപക്ഷത്തും ഉള്ള ക്രിമിനലുകളെ അകറ്റി നിര്‍ത്തി പുതിയൊരു രാഷ്ട്രീയ സംസ്‌കാരം ഉണ്ടാക്കാന്‍ മോദിക്ക് ഇത്ര കാലമായിട്ടും കഴിഞ്ഞിട്ടില്ലെന്നും അതാണ് മോദിയുടെ ഏറ്റവും വലിയ പരാജയമെന്നും തവ്‌ലീന്‍ സിങ് പറയുന്നു. ബ്രിജ്ഭൂഷണ്‍ ശരണ്‍സിങിനെയും ബില്‍ക്കിസ് ബാനു കേസ് പ്രതികളെ നിരുപാധികം വിട്ടയച്ച സംഭവവും ഉള്‍പ്പെടെ ഒട്ടേറെ സംഭവങ്ങള്‍ ഉണ്ട്.

രണ്ടാമത്തെ ഏറ്റവും വലിയ കാര്യം മോദി ഇന്ത്യക്കാര്‍ക്ക് ഒരു പാട് സ്വപ്‌നങ്ങള്‍ വില്‍ക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും താന്‍ വാതോരാതെ സംസാരിക്കുന്ന പുതിയ ഇന്ത്യ സൃഷ്ടിക്കുന്നതില്‍ മോദി വിജയിച്ചിട്ടില്ല എന്നതാണെന്നും തവ്‌ലീന്‍ വിലയിരുത്തുന്നു. ഇന്‍ഡ്യന്‍ എക്‌സ്പ്രസില്‍ എഴുതിയ ലേഖനത്തിലാണ് ലേഖിക മോദിയെയും കോണ്‍ഗ്രസിനെയും വിലയിരുത്തുന്നത്.

ലേഖനത്തിലെ പ്രസക്ത ഭാഗങ്ങള്‍ ചുവടെ:

ഇന്ത്യയുടെ രാഷ്ട്രീയ സംസ്‌കാരത്തെ മികച്ച രീതിയിൽ മാറ്റാൻ മോദിക്ക് സാധിക്കാത്തത് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഏറ്റവും വലിയ പരാജയങ്ങളിലൊന്നാണ്. പക്ഷേ ഇത് ഒരിക്കലും ഒരു തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വിഷയമാകില്ല, കാരണം ആദ്യ കല്ല് എറിയാൻ ഒരു രാഷ്ട്രീയ നേതാവില്ല.

എന്നാൽ ഉയർത്താൻ കഴിയുന്നതും ഉയർത്തേണ്ടതുമായ മറ്റ് പരാജയങ്ങളുണ്ട്. ഇവയിൽ ഏറ്റവും വലിയ രണ്ട് കാര്യങ്ങൾ, അദ്ദേഹത്തിന്റെ ദീർഘകാല ഭരണകാലത്ത്, മിക്ക പ്രധാന സംസ്ഥാനങ്ങളും ബിജെപി ഭരിച്ചപ്പോഴും സർക്കാർ സ്കൂളുകളിൽ ഒരു പുരോഗതിയും ഉണ്ടായിട്ടില്ല എന്നതാണ്. കഴിഞ്ഞയാഴ്ച സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ പ്രചരിച്ച ഒരു സ്ഥിതിവിവരക്കണക്ക് പറയുന്നത്, ഇന്ത്യയേക്കാൾ ആയിരം ആളുകൾക്ക് കുറച്ച് ഡോക്ടർമാരുള്ള ഒരേയൊരു രാജ്യം മാലിയാണെന്ന്. ആളുകൾക്ക് അടിസ്ഥാന ആരോഗ്യ സംരക്ഷണം നൽകാൻ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിൽ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ കോവിഡ് വാക്സിനേഷൻ പ്രോഗ്രാം സംഘടിപ്പിച്ചതിൽ വീമ്പിളക്കുന്നതിന്റെ പ്രയോജനം എന്താണ്?

പൊതുതിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ആര് ജയിക്കും എന്നതാണ് പ്രധാനം, നരേന്ദ്രമോദി വീണ്ടും പ്രധാനമന്ത്രിയാകുമെന്ന് പ്രവചിക്കുന്നവർ ഏറെയാണ്. എന്നാൽ താൻ പറയുന്ന ആ ‘പുതിയ ഇന്ത്യ’ സൃഷ്ടിക്കുന്നതിൽ അദ്ദേഹം ഇതുവരെ വിജയിച്ചിട്ടില്ല. പക്ഷേ അദ്ദേഹം തീർച്ചയായും ഒരു കാര്യം നേടി– സമ്പന്നവും വികസിതവുമായ ഇന്ത്യ എന്ന സ്വപ്നം സാധാരണക്കാർക്ക് വിൽക്കുക എന്നതാണ് അത് . അത് അസാധ്യമായ ഒരു സ്വപ്നമായി നിലനിൽക്കും.

പക്ഷേ( കോൺഗ്രസ് ചെയ്യുന്നത് പോലെ ) ഭൂതകാലത്തിൽ നിന്നുള്ള വീരത്വത്തിന്റെയും ത്യാഗത്തിന്റെയും മഹത്വത്തിന്റെയും കഥകൾ വോട്ടർമാർക്ക് നൽകുന്നതിനേക്കാൾ നല്ലത് ഒരു സ്വപ്നം ആണല്ലോ. ആർക്ക് വോട്ട് ചെയ്യണമെന്ന് വോട്ടർമാർ തീരുമാനിക്കുമ്പോൾ അവർക്ക് ഭൂതകാലത്തേക്കാൾ ഭാവിയിൽ താൽപ്പര്യമുണ്ട്. ഇത് കോൺഗ്രസ് പാർട്ടി ഇതുവരെ കണ്ടെത്തിയിട്ടില്ലെന്ന് തോന്നുന്നു.

കർണാടകയിലെ സ്ത്രീകൾക്ക് സൗജന്യ യാത്രയും പോക്കറ്റ് മണിയും നൽകുമെന്ന് രാഹുൽ വാഗ്‌ദാനം ചെയ്‌തതും അവളുടെ ‘ഡാഡി’യെക്കുറിച്ച് പ്രിയങ്ക പൊട്ടിത്തെറിക്കുന്നതും ശ്രദ്ധിച്ചപ്പോൾ, ഈ സഹോദരങ്ങൾ പ്രസംഗിക്കുമ്പോഴെല്ലാം മോദിക്ക് കുറച്ച് വോട്ടുകൾ കൂടുതൽ ലഭിക്കുന്നത് എന്തുകൊണ്ടാണെന്ന് എനിക്ക് മനസ്സിലായി. ഒരു തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രചാരണം ആരംഭിക്കുമ്പോൾ, നിങ്ങളുടെ എതിരാളികളുടെ ദൗർബല്യങ്ങൾ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതാണ് ഏറ്റവും നല്ല തന്ത്രമെന്ന് അറിയാൻ മതിയായ രാഷ്ട്രീയക്കാരനാണ് അദ്ദേഹം.

രാഷ്ട്രീയക്കാർ അവരുടെ കുടുംബങ്ങളെ രാഷ്ട്രീയത്തിലേക്ക് കൊണ്ടുവരുമ്പോൾ അത് പൊതുസേവനത്തിനല്ല, വ്യക്തിപരമായ ലാഭം മുൻനിർത്തിയാണ് എന്നതിനാൽ രാജവംശ ജനാധിപത്യം ‘പരിവാരവാദ’ അഴിമതിയുമായി നേരിട്ട് ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു എന്നതാണ് അദ്ദേഹം നടത്തിയ മിക്കവാറും എല്ലാ പ്രസംഗങ്ങളുടെയും സാരം.

Spread the love
English Summary: THAVLEEN SINGH WRITES ABOUT CONGRESS FOLLY AND MODIS LIMITATIONS

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Social Connect

Editors' Pick